New Ranger Club : คลับพันธุ์แกร่งของคนรัก Ford Ranger

ลืมรหัสผ่าน
 สมัครสมาชิก
ดู: 850|ตอบกลับ: 28

ถ้ารถเกิดเสีย ขัดข้องหรือใช้งานไม่ได้ !!

[คัดลอกลิงก์]
ขอความคิดจากพี่ๆน้องๆในคลับฟอร์ด คือว่า ผมกำลังจะออกรถใหม่ แต่เกิดการลังเลระหว่างรอรถใหม่ของเจ้าตลาด หรือออกฟอร์ด ยอมรับว่าชอบรถฟอร์ดมาก แต่ครอบครัวผมเปิดคนทำมาหากินต้องใช้รถในการบรรทุกของไปขายทุกวัน ประเด็น คือ ผมเห็นรถ FORD ส่วนมากที่เกิดเสีย ขัดข้องทางเทคนิค หรือไม่สามารถใช้งานต่อได้ ต้องรอซ่อม รออะไหล่ ผมอยากรู้ว่า มันนานไหมครับ บางครั้งผมก็คิดว่า ทำไม พ่อค้าแม่ค้า ส่วนมากถึงเลือกใช้รถตลาดกัน บางทีอาจไม่ใช่เพราะยึดติดกับสิ่งเดิมๆ แต่อาจเป็นเพราะมันเป็นรถที่ซ่อมได้ ไม่ต้องรอนาน เพราะรถคือ สิ่งที่จำเป็นต้องใช้ในการทำงานหากินของพวกเขา ผมยอมรับเลยนะครับ ที่บางคนพูดว่า Ford เป็นรถสำหรับคนมีระดับ อย่างหัวหน้าใช้ Ford ลูกน้องใช้ รถตลาด อันนี้ผมเข้าใจเลยครับ และยอมรับว่าพวกผมๆมันไม่มีระดับ แต่สิ่งที่สำคัญที่สุดคือ ถ้าไม่มีรถใช้ พวกผมๆก็ออกทำงานหากินไม่ได้ (ผมเห็นพี่บางคนในคลับนี้รถเสียแล้ว ต้องลำบากมากมาย แต่ด้วยใจสู้และใจรักเลยอดทน แต่ งานของผมคงใช้มอไซด์แทนไม่ได้)  

คะแนน

จำนวนผู้เข้าร่วม 1ชื่อเสียง +1 ความดี +1 ย่อ เหตุผล
pole + 1 + 1 เห็นด้วยมากๆ

ดูบันทึกคะแนน

กระทู้ร้อนแรง
heatlevelถ้ารถเกิดเสีย ขัดข้องหรือใ
heatlevelแกร่งทั้งคัน ! http://www.cm108.com/bbb/
heatlevelเห็นลงในเพจทางหลวงเชียงใหม
heatlevelแนะนำสมาชิก คุณตู่ หนุ่มสุร
heatlevelspy shot ของค่ายไหนเอ่ย...all new ?
heatlevelน้องใหม่ 3.2 รายงานตัวครับ พร
heatlevelเรื่องจอดรถใต้ต้นไม้เนี่ยผ
heatlevelเตือนภัย!! ใครที่คิดจะจอดใต
heatlevelตามหาโอเพ่นแค็ป w/t
heatlevelเช็คเลขตัวรถทีwebสรรพสามมิต
heatlevelดับเครื่องและล็อครถแล้ว ไฟ
heatlevelถามเรื่อง ฟิล์ม รถสีส้ม ขับ

โพสต์ 2013-11-4 21:08:27 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ความชอบและความจำเป็นของแต่ละคนไม่เหมือนกันครับ ใช้วิจารณญาณของตัวเองดีที่สุดครับ จะได้ไม่เสียใจทีหลัง
โพสต์ 2013-11-4 21:16:28 | ดูโพสต์ทั้งหมด
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Toni เมื่อ 2013-11-4 21:39

555 หัวหน้าผมขับ Fortuner ผมขับ ford
ลองเปรียบเทียบหลายๆองค์ประกอบของท่านเองล่ะครับ ส่วนตัวที่จะแนะนำ ผมกับเพื่อนหลายๆคนขับมา 1 ปีแล้ว
"No Problem"

แสดงความคิดเห็น

ท่าน Toni เดี๋ยวท่านโดนเด้งนะ...5555..แซวหัวหน้าเหรอ...  โพสต์ 2013-11-5 17:00
โพสต์ 2013-11-4 21:19:00 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ดูจากข้อมูลแล้วสงสัยท่านต้องซื้อรถ 2 คันเสียแล้วล่ะ..คันที่หนึ่ง เจ้าตลาด..คันที่ 2 ฟอร์ด...

เห็นด้วยยยยยยยย  โพสต์ 2013-11-5 16:48
โพสต์ 2013-11-4 21:21:15 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ตอบแบบตรงๆนะ คุณคิดถูกครับ ฟอร์ดไม่ควรจะเป็นรถคันเดียวของบ้าน หากว่าจำเป็นต้องใช้ค้าขายด้วยแล้ว จะเสียงมากครับ อย่าไปคิดว่าเจ้าตลาด อีซุ โตโย มันไม่เกาะถนนไม่ปลอดภัย ฟอร์ดดีกว่ามันหนามันใหญ่ทรงตัวดี แต่ รถทุกคันถ้าขับด้วยความเร็ว ไม่เกินตามกฏหมายกำหนด หรือให้เกิน 120 - 130 มันปลอดภัย เอาอยู่ทุกคันครับ ที่เห็นๆว่าลงไปนอนข้างถนน ชนต้นไม้ แหลกกระจาย มันเกิดมาจากการขับเร็ว และประมาท แทบทั้งสิ้น ตัดสินใจเอาเองนะครับ ผมขับแรนเจอร์ อยู่ก็จรีง แต่ไม่ได้หลับหูหลับตาเชียร์ ถามว่าผมชอบมั้ย ตอบว่าชอบมาก ถ้าให้ย้อนกลับไปเลือกใหม่ ก็ ยังเลือกคันนี้ แต่ผมไม่ได้ จำเป็นต้องใช้ ทุกวัน จอดซะเป็นส่วนใหญ่ ถ้าท่านต้องค้าขายวิ่งรถทุกวัน ผมอยากให้ใช้เจ้าตลาดครับ 0 ดีอะไหล่พร้อม ขายต่อมั่นใจ เท่าที่ใช้มานะ วีโก้ก็ไม่เคยเจอปัญหา ขับง่ายคล่องตัวดี แต่เหตุที่เลือกแรนเจอร์ เพราะผมมองว่ามันสวย ณ ตอนนั้นที่กำลังมองหารถใหม่ ทั้งหมดที่แนะนำนี้ ไม่คิดให้ท่านเชื่อ ขอให้ท่านคิดและเลือกด้วยเหตุและผล นะครับ

เห็นด้วยครับ  โพสต์ 2013-11-5 17:49
คุณเป็นคนมีคุณภาพของประเทศนี้ แนวคิดมีเหตุผลและพิสูจน์ได้  โพสต์ 2013-11-5 13:43
ทิ่มแทงตรงประเด็นดีครับ..ที่เหลือเจ้าของกระทู้จัดไป...  โพสต์ 2013-11-5 12:58
ผมว่าพี่ตอบตรงใจผมเลย  โพสต์ 2013-11-5 08:19
ขอบคุณมากครับ ผมก็คิดแบบนี้ ประมาณนี้เลยครับ  โพสต์ 2013-11-5 06:45

คะแนน

จำนวนผู้เข้าร่วม 4ชื่อเสียง +4 ความดี +4 ย่อ เหตุผล
sbu188 + 1 + 1 เยี่ยมมากๆ
sakai + 1 + 1 เยี่ยมมากๆ
Thanatat + 1 + 1
pole + 1 + 1 เยี่ยมมากๆ

ดูบันทึกคะแนน

เจ้าของ| โพสต์ 2013-11-4 21:21:22 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ต้นฉบับโพสต์โดย Toni เมื่อ 2013-11-4 21:16
555 หัวหน้าผมขับ Fortuner ผมขับ ford
ลองเปรียบเทียบ ...

ถ้าออกมาแล้วไม่มีปัญหาแบบนี้ คงดีมากเลยนะครับ ตอนแรกยังไม่คิดไรมากนะครับ แต่พอไปดูคลับ BT-50 Pro ความลังเลเรื่องการซ่อมบำรุงเกิดขึ้นเลย
โพสต์ 2013-11-4 21:21:35 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ถ้าใช้รถตลอดและกลัวปัญหาในการซ่อมก็เลือกรถตลาดดีกว่าคับวันนี้ให้ช่างมาล้างแอร์บ้านพี่เขาก็ชอบเรนเจอร์แต่รอรถนานเลยออกไทรตันคับพี่เขาขับจนเครื่องพังต้องยกเครื่องใหม่อาทิตย์เดียวเสร็จคับถ้าเป็นฟอร์ดไม่อยากคิดคับว่าเมื่อไรได้คับ
โพสต์ 2013-11-4 21:28:30 | ดูโพสต์ทั้งหมด
สรุปครับ รถดีระดับห้าดาว แต่oก็ห่วยได้ระดับห้าดาวเหมือนกันครับ
โพสต์ 2013-11-4 21:28:48 | ดูโพสต์ทั้งหมด
จัดไปเลยครับ ถ้าเราชอบซะอย่างนะ  เราใช้  DBL 2.2L 4x2 HR XLT M/T  ก็เข้าเดือนที่ 8 ยังไม่มีปัญหาอะไร ขับชิวๆ สบายๆ จัดเลยครับ  เราสนับสนุนครับ  อย่าไปคิดมาก  ใครก็ขับได้ทั้งนั้นละครับ  คนเราเกิดมาเดินดิน กินข้าวแกง เหมือนกันทั้งนั้น  เราไม่เห็นคนไหนเดินไม่เหยียบพื้นดินกันสักคน  เราคิดว่าคนเราเท่าเทียมกัน  จะต่างก็แค่จิตใจ เท่านั้นละครับ  เราจะเล่าให้ฟังนะเราชอบ ฟอร์ด  มานานแล้วแต่ไม่มีโอกาส  ประมาณเดือน มีนาคม 2555  เราไปพูดไว้เล่นๆๆ  กับเซลล์  ที่ ฟอร์ดเช้ง  นครปฐมว่าถ้ามีโอกาสจะซื้อสักคัน  จนเดือน มีนาคม 2556  เราได้ซื้อจริงๆๆ  เดือนเดียวกันแต่คนละปี  เราเคยพูดให้ลูก กับเมียเราฟังว่าเราจะซื้อ ฟอรด  พวกเค้าก็เลย บอกว่าตลกนะ  ฝันเป็นจริงได้ไงครับ   55555     จัดเลยครับ  ยินดีต้อนรับเป็นเพื่อนร่วมทางล่วงหน้าเลยครับ  ไม่ว่าจะซื้อยี่ห้ออะไรก็ตามนะครับ   

มันต้อง Ford เท่านั้น.คันแรกชื่อของภรรยา..คันนี้มันต้องชื่อ..ข้า...  โพสต์ 2013-11-5 13:02
ผมตั้งใจมากและตั้งใจตั้งแต่เด็กแล้ว.มีรถยนต์ติดชื่อเราสักคัน..  โพสต์ 2013-11-5 13:01
ผมก็แค่คิดและพูดเล่นกับเพื่อนโดยไม่คาดหวัง สุดท้ายกลับกลายเป็นจริง  โพสต์ 2013-11-5 09:57
โพสต์ 2013-11-4 21:39:44 | ดูโพสต์ทั้งหมด
10.000 กว่ากิโลยังปกติทุกอย่างครับ  

ซื้อรถเหมือนเลือกคู่ครับ  ดูให้ดีก่อนเลือกไม่งั้นเดวต้องอิจฉาของคนอื่น
:: รณรงค์เขตสุภาพชนของคนพันธ์แกร่ง / :: ประชาสัมพันธ์ โพสไว้ให้ถูกห้อง ค้นหาสะดวก ติดตามสบาย

กฏ ข้อบังคับของเว็บบอร์ดฉบับเต็ม

ดึงมาบางส่วนดังนี้
- ห้ามแสดงความเห็นพาดพิง ทำลายบรรยากาศการสนทนา หรือทำให้ผู้อื่นเสียหาย หรือ ทำลายความน่าเชื่อถือ
- เจ้าของชื่อล็อกอิน จะต้องรับผิดชอบต่อ ผลที่เกิดจากข้อความที่ปรากฏ จากชื่อล็อกอิน ของท่านทุกกรณี
- ห้ามโพส ข้อความ รูปภาพ คลิป หยาบคาย เสียดสี ลามก ผิดศิลธรรม อันดีงาม หรือ ก่อกวน
- หากตรวจพบการกระทำผิดข้อตกลง กฎระเบียบ ทางเว็บมีสิทธิ์ลบรายการ ความเห็นโดยไม่ต้องแจ้งให้สมาชิกทราบ
- เมื่อสมาชิกกดปุ่ม โพสต์ข้อความ ทางเว็บจะถือว่า ท่านรับทราบกฎระเบียบ และพร้อมที่จะปฏิบัติตาม

New Ranger Club เครื่อข่ายเว็บออนไลน์คุณภาพเขตสุภาพชน
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | สมัครสมาชิก

รายละเอียดเครดิต

ข้อความ รูปภาพ คลิปวิีดีโอ ที่ถูกโพส บนหน้าเว็บ http://newrangerclub.com เกิดขึ้นจากการ เผยแพร่โดยสาธารณชน และได้เผยแพร่แบบอัตโนมัติ http://newrangerclub.com มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้ง one2club@gmail.com เพื่อดำเนินการต่อไป

รายชื่อผู้กระทำผิด|รูปแบบข้อความล้วน|NewRangerClub.com

GMT+7, 2014-4-24 03:04 , Processed in 0.562732 second(s), 26 queries , Xcache On.