New Ranger Club : คลับพันธุ์แกร่งของคนรัก Ford Ranger

ลืมรหัสผ่าน
 สมัครสมาชิก
ดู: 2890|ตอบกลับ: 5

ฟิวส์รถขาด?ไม่แน่ใจหรือระบบไฟรวน

[คัดลอกลิงก์]
ฟิวส์รถขาดจะทำอย่างไร

ผมมีวิธีง่ายๆในการตรวจสอบเบื้องต้นสำหรับผู้ที่ชื่นชอบการ D.I.Y ทุกท่าน ถ้าต่อสายไฟผิดหรือขณะต่อสายไฟ
สายไฟเกิดสป๊าคขึ้นแล้วทำให้ไฟตรงจุดหรือส่วนนั้นๆดับทันที ให้สันนิฐานในทางที่ดีก่อนว่าฟิวส์อาจจะขาด
วิธีทดสอบนะครับ
1ไปดูคู่มือรถของเราก่อนว่าตำแหน่งที่ไฟนั้นๆดับอยู่ตรงตำแหน่งไหน
2เอาคีมคีบฟิวส์นั้นออกมา
3เอาสายทองแดงของสายไฟพันที่ขาของฟิวส์นั้นๆ
4เอาฟิวส์เสียบกลับเข้าไปยังตำแหน่งเดิม

หากเสียบเข้าไปแล้วไฟติดเหมือนเดิมก็โล่งใจหน่อย แต่ถ้าเสียบเข้าไปแล้วสายทองแดงที่เราพันเข้าไปเกิดขาดทีนี้แหละเรื่องใหญ่
เพราะคาดว่าระบบไฟของรถน่าจะมีปัญหาแล้วครับ ทางที่ดีรีบเข้าศูนย์ตรวจสอบด่วนเลยนะครับ

สาเหตุคำคัญที่เราเอาสายทองแดงพันที่ขาฟิวส์แล้วเสียบกลับเข้าที่เดิมก็เพราะว่า ถ้าเราไปศูนย์แล้วให้ช่างเขาเปลี่ยนให้เลยถ้าหากว่าระบบไฟมีปัญหา
ฟิวส์ก็จะขาดกลับกลายเป็นว่าแทนที่เราจะเสียเงินซื้อฟิวส์ตัวเดียวกลับกลายเป็นว่าต้องซื้อถึง 2 ตัว ( ฟิวส์ตัวนึงก็เกือบร้อยนะครับผมเอาตังไปซื้อข้าวกินดีกว่า )

อันนี้เป็นวิธีง่ายๆที่หลายๆท่านอาจรู้แล้วแต่สำหรับนัก D.I.Y ที่ยักไม่รู้คงเป็นประโยชน์บ้างนะครับผม

คะแนน

จำนวนผู้เข้าร่วม 1ชื่อเสียง +1 ความดี +1 ย่อ เหตุผล
jack + 1 + 1 เนื้อหาดีมีสาระ.

ดูบันทึกคะแนน

กระทู้ร้อนแรง
heatlevelเเร๊พเตอร์สีขาวเรียบๆสุภาพ
heatlevelเเบบนี้โดนมั๊ย !!!
heatlevelกระจังหน้า F150 ของพี่ณรงค์
heatlevelลองรูปครับ
heatlevelฟิวส์รถขาด?ไม่แน่ใจหรือระบ
heatlevelน้ำแอร์ T6 AT ใครเป็นเหมือนผม
heatlevelเอาแล้วครับรถสตาทไม่ติด
heatlevelล็อคเทคที่หาดใหญ่ติดร้านไห
heatlevelแม็กขอบ 17 ที่ติดรถมาเทินได้
heatlevelถามเรื่องรูน๊อตของล้อแม็กซ
heatlevelพี่ๆน้าๆที่ภูเก็จแนะนำร้าน
heatlevelมาตรที่แสดงว่าขับความเร็วเ

โพสต์ 2012-6-25 22:00:22 | ดูโพสต์ทั้งหมด
แหล่มเลย ขอบคุณ
โพสต์ 2012-6-25 22:36:58 | ดูโพสต์ทั้งหมด
โพสต์ 2012-6-25 22:50:02 | ดูโพสต์ทั้งหมด
โพสต์ 2012-6-26 00:10:37 | ดูโพสต์ทั้งหมด
เเถมหน่อยครับ
สายทองเเดง อย่าเอาเส้นใหญ่ หรือหลายเส้นนะครับ
เอาเส้นเล็กๆก็พอ เพราะจุดหลอมละลายวัสดุที่ทำฟิวส์
มันไวกว่าทองเเดงมากนะครับ เดี๋ยวหากระบบซ็อตเเล้วไม่ตัด งานจะเข้าเอาครับ
ตอนนี้ไฟห้องเก๋งผมก็สายทองเเดงเส้นเล็กๆ 1 เส้นบัดกรีเอาไว้ชั่วโค_ร_ต
เพราะมันขาดตอนต่อไฟข้างกระจก เล่นเอาบวก วิ่งชนลบโดยไม่มีโหลด
ก็เรียบร้อยสิครับ หาไม่ทันมืด เลยบัดกรีสายทองเเดงเส้นเล็กๆใช้ไปก่อน
โพสต์ 2012-7-2 14:25:01 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ต้นฉบับโพสต์โดย X200Si เมื่อ 2012-6-26 00:10
เเถมหน่อยครับ
สายทองเเดง อย่าเอาเส้นใหญ่ หรือหลายเส ...

ตามคุณ X200si คับ

เอาฟิส์ขนาดเท่าเดิมเสียบดีกว่า

ตัวละ 5 บาท 10 บาทนะขายแพงเลย

ถ้าที่ศูนย์อาจถึง100ได้คับ
:: รณรงค์เขตสุภาพชนของคนพันธ์แกร่ง / :: ประชาสัมพันธ์ โพสไว้ให้ถูกห้อง ค้นหาสะดวก ติดตามสบาย

กฏ ข้อบังคับของเว็บบอร์ดฉบับเต็ม

ดึงมาบางส่วนดังนี้
- ห้ามแสดงความเห็นพาดพิง ทำลายบรรยากาศการสนทนา หรือทำให้ผู้อื่นเสียหาย หรือ ทำลายความน่าเชื่อถือ
- เจ้าของชื่อล็อกอิน จะต้องรับผิดชอบต่อ ผลที่เกิดจากข้อความที่ปรากฏ จากชื่อล็อกอิน ของท่านทุกกรณี
- ห้ามโพส ข้อความ รูปภาพ คลิป หยาบคาย เสียดสี ลามก ผิดศิลธรรม อันดีงาม หรือ ก่อกวน
- หากตรวจพบการกระทำผิดข้อตกลง กฎระเบียบ ทางเว็บมีสิทธิ์ลบรายการ ความเห็นโดยไม่ต้องแจ้งให้สมาชิกทราบ
- เมื่อสมาชิกกดปุ่ม โพสต์ข้อความ ทางเว็บจะถือว่า ท่านรับทราบกฎระเบียบ และพร้อมที่จะปฏิบัติตาม

New Ranger Club เครื่อข่ายเว็บออนไลน์คุณภาพเขตสุภาพชน
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | สมัครสมาชิก

รายละเอียดเครดิต

ข้อความ รูปภาพ คลิปวิีดีโอ ที่ถูกโพส บนหน้าเว็บ http://newrangerclub.com เกิดขึ้นจากการ เผยแพร่โดยสาธารณชน และได้เผยแพร่แบบอัตโนมัติ http://newrangerclub.com มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้ง one2club@gmail.com เพื่อดำเนินการต่อไป

รายชื่อผู้กระทำผิด|รูปแบบข้อความล้วน|NewRangerClub.com

GMT+7, 2014-7-31 22:40 , Processed in 0.200032 second(s), 16 queries , Xcache On.